Đề bài
Nhân ngày 8 – 3, các bạn nam mang 3 bó hoa ( hoa hồng, hoa layơn, hoa lan) đến tặng ba bạn nữ tính tinh nghịch. Để chiều ý phái đẹp, các bạn nam hỏi xem mỗi bạn nữ thích loại hoa nào ?
Bạn Hương vừa cười vừa tuyên bố: “ Tôi thích hoa layơn”. Bạn Thảo tiếp lời: “ Tôi thích hoa hồng, nhưng cả ba chúng tôi đều nói dối đấy”. Bạn Mai nói: “ Trong ba chúng tôi chỉ có một người nói thật, còn tôi thích hoa lan”.
Các bạn nam lúng túng, nhờ bạn đọc mách giúp nên tặng hoa nào cho các bạn gái.
Lời giải
Nếu Thảo nói thật thì cả ba bạn Thảo, Hương, Mai đều nói dối: Mâu thuẫn. Vậy Thảo là người nói dối.
Nếu Mai là người nói dối thì sẽ xảy ra 2 trường hợp (trái với lời Mai). Hoặc cả ba người đều nói dối, suy ra bạn Thảo nói thật, suy ra mâu thuẫn. Hoặc có ít nhất 2 người nói thật, suy ra mâu thuẫn vì Thảo và Mai đều nói rối. Vậy Mai nói thật còn Thảo và Hương đều nói dối.
Từ đó, ta tặng bạn Mai hoa lan, tặng bạn Hương hoa hồng, tặng bạn Thảo hoa layơn.
Nhận xét. Những bài toán có bạn nói thật, có bạn nói dối, chúng ta nên xét các trường hợp nói dối. Từ đó tìm ra sự mâu thuẫn và đáp án. Sự phân loại đó cũng nhằm bài toán rõ ràng, tránh sự phức tạp hơn.